ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 กุมภาพันธ์ 2018, 20:12
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tamzz View Post
ถ้าจำนวนเต็มทุกตัวสามารถเขียนออกมาในรูปแบบของการบวกกันของการยกกำลังของ2
เศษส่วนทั้งหมดจะสามารถเขียนออกมาในรูปแบบของการบวกกันของหนึ่งหารการยกกำลังของ2ไหมครับ
ข้อความแรก ถ้าหมายถึงจำนวนเต็มด้วยกันสองจำนวนหรือเปล่าครับ ถ้าหมายถึงแบบนั้น ไม่จริงนะครับ

เช่น 5 เขียนได้เป็น $5 = 1^2 + 2^2$ แต่ 6 เขียนไม่ได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้